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HOTUBA YA MHESHIMIWA KASSIM M. MAJALIWA (MB), 

WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WAKATI WA KUZINDUA MPANGO  WA MAENDELEO WA 

TAIFA WA MIAKA MITANO 2016/2017 - 2020/2021, CHUO CHA 

MIPANGO YA MAENDELEO VIJIJINI (IRDP) - DODOMA  

TAREHE 7 JUNI, 2016 

 

Mheshimiwa Dkt. Philip Mpango (Mb.), Waziri wa Fedha na 

Mipango; 

Mheshimiwa Tulia Ackson Mwansasu (Mb.) – Naibu Spika wa 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo hapa; 

Mhe. Hawa Ghasia (Mb.) – Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 

ya Bunge ya Bajeti; 

Mhe. Jordan Rugimbana – Mkuu wa Mkuu wa Dodoma; 

Waheshimiwa Wabunge; 

Mheshimiwa Jaji Mfawidhi wa Kanda ya Kati - Dodoma; 

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu wakuu mlioko hapa; 

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Dodoma; 

Washirika wetu wa Maendeleo; 

Mkuu wa Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini –Dodoma 

pamoja na Wakuu wa Taasisi mliopo; 

Wazee wetu pamoja na Viongozi wa Madhehebu ya Dini; 

Viongozi wa Vyama vya Siasa; 

Viongozi na Watendaji wa Serikali; 
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Wahadhiri na Wasomi wa Chuo cha Mipango ya Maendeleo 

Vijijini (IRDP); 

Wananchi  

Wandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana. 

 
 
SALAAM ALAIKUM!!  
BWANA YESU ASIFIWE!!  
TUMSIFU YESU KRISTO!! 
 
 

Nitumie fursa hii kuwashukuru wote kwa kufika katika hafla hii fupi 

lakini muhimu ya kuzindua Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano 2016/2017 hadi 2020/2021. Mpango huu 

wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano una dhima ya 

“Kujenga Uchumi wa Viwanda na Maendeleo ya Watu”.  

 

Napenda kutumia nafasi hii kupongeza Wizara ya Fedha na 

Mipango kwa kuamua kwamba tuzindulie Mpango wetu wa Pili wa 

Miaka Mitano katika Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini. 

Tumeona tuwashirikishe tangu mwanzo mipango yetu hii ya 

maendeleo kwa kuwa ni wadau muhimu. Serikali inatambua kuwa 

hapa kuna Wasomi ambao wanaandaliwa, ambao baadaye 

watakuwa na kazi kubwa ya kuelimisha jamii na kupeleka mipango 

ya maendeleo Vijijini.  
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Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Awali napenda kueleza kuwa Uchumi wa Taifa letu umeendelea 

kukua vizuri katika kipindi cha muongo mmoja uliopita. Katika 

mwaka 2015, uchumi ulikua kwa kiwango cha asilimia 7.0 sawa na 

mwaka 2014. Shughuli za uchumi zilizoongoza kwa ukuaji huo 

zilikuwa ni: ujenzi asilimia 16.8; habari na mawasiliano asilimia 

12.1; fedha na bima asilimia 11.8; na uchimbaji madini na mawe 

asilimia 9.1.  

 
Kilimo ambacho ndicho uti wa mgongo wa uchumi na ambacho 

kinaajiri zaidi ya asilimia 70 ya watu wote nchini kiliendelea kukua 

kwa kasi ndogo ya asilimia 2.3 mwaka 2015 ikilinganishwa na 

ukuaji wa asilimia 3.4 mwaka 2014. Sekta ya Viwanda nayo ilikua 

kwa asilimia 6.5 mwaka 2015 na ilichangia asilimia 7.3 ya Pato la 

Taifa. 

 
Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Pamoja na uchumi wetu kuendelea kukua, wananchi wetu wengi 

bado ni maskini. Kiwango cha kupungua kwa umaskini kati ya 

mwaka 2007 na 2012 ni asilimia 6.2 ikilinganishwa na miaka kumi 

na tano (2000-2015) iliyopita ambapo umaskini ulipungua kwa 

asilimia 4.6; lakini zipo jitihada kubwa zinaendelea. Kuna ukweli 

kwamba kasi imeongezeka lakini bado asilimia 24 ya wananchi 

ambao ni takribani Watanzania milioni 10.78  bado ni maskini. 

Serikali inaendelea kubuni na kutekeleza mikakati zaidi ya kuondoa 

umaskini, hasa katika kuongeza huduma za Jamii za elimu, afya, 
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maji, n.k, pamoja na kuimarisha huduma za Nishati Vijijini; huduma 

za kifedha Vijijini na kuimarisha miundombinu ya barabara, 

uchukuzi na mawasiliano. 

 

Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/2017 – 

2020/2021 ninaouzindua leo hii, kimsingi unalenga kuboresha 

maisha ya Watanzania walio wengi kwa kuhakikisha sekta 

zinazoajiri watanzania wengi na walio maskini kama vile Kilimo, 

Mifugo, Uvuvi na viwanda zinakua kwa kasi ya kuridhisha ili 

kuongeza fursa za ajira na kupunguza umaskini. Hivyo, utekelezaji 

wa Mpango huu ambao umefungamanisha maendeleo ya viwanda 

na maendeleo ya watu, unatazamiwa kujibu changamoto hii ya 

umaskini Tanzania. Matarajio yetu ni kwamba ifikapo mwaka 2025 

tuwe tumejenga Nchi ambayo ina maisha bora kwa wote, yenye 

amani, umoja na utawala bora. Jamii inayojifunza na iliyoelimika;  

yenye uwezo wa kuzalisha na kuwa na ukuaji wa uchumi endelevu 

na wenye ushindani. Azma ya Serikali ni kuhakikisha kuwa ukuaji 

wa uchumi unakuwa shirikishi zaidi katika utekelezaji wa Mpango 

huu na kwamba uendelezaji wa viwanda ndio utakaotupa mafanikio 

makubwa katika mwelekeo huo. Msisitizo ni kuimarisha kufanya 

kazi zaidi. 
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Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Napenda kuwakumbusha kuwa tangu kuanza kwa ubinafsishaji wa 

mashirika ya umma mwaka 1992, tulibinafsisha viwanda 106 kwa 

wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi. Lengo lilikuwa zuri la 

kuongeza ufanisi wa Viwanda husika hasa katika uzalishaji, kuvutia 

mitaji mikubwa ya kufufua viwanda husika, teknolojia mpya 

kuongeza ajira, kupunguza uagizaji wa bidhaa zinazoweza 

kuzalishwa hapa nchini na kuongeza mauzo ya bidhaa nje ya nchi. 

Wawekezaji katika  viwanda 34 wamefanya vizuri na viwanda vyao 

vinaendeshwa  kwa ufanisi na hivyo kuongeza ajira na mapato ya 

Serikali. Hawa ninawapongeza sana! Hata hivyo,utafiti uliofanyika 

unaonyesha kuwa Wawekezaji katika viwanda 33 wameendesha 

kwa hasara. Aidha, wawekezaji katika viwanda 39 vya bidhaa 

mbalimbali kama vile ngozi, chuma, korosho, zana za kilimo, sabuni 

na mafuta ya kupika wamevifunga au kutoviendeleza kabisa 

Viwanda hivyo, kinyume na makubaliano ya Mikataba ya mauzo 

baina yao na Serikali.  Ninategemea Wizara ya Fedha na Mipango 

kupitia Msajili wa Hazina itaendelea na zoezi la kuchukua hatua za 

kisheria kuvirejesha viwanda hivyo Serikalini ili kupitia Mpango huu 

wa Maendeleo tuangalie utaratibu mwingine ulio bora wa 

kuviendeleza. Kwa maana hiyo, Mpango huu pamoja na mambo 

mengine utajikita zaidi katika kutekeleza mikakati mbalimbali ya 

kuendeleza viwanda vikubwa, vya kati, vidogo na vile 

vilivyobinafsishwa ili kuongoza fursa za ajira na kipato kwa 

wananchi wengi.  
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Msisitizo wa Serikali ni kutaka tujenge viwanda vingi ili kuwezesha 

kuzalisha ajira nyingi kwa Watanzania. Serikali ya awamu ya tano 

imetoa fursa zaidi kwa Watanzania wenye mitaji na wenye nia 

njema na walio makini kuwekeza kwenye viwanda. Vilevile, 

tunawakaribisha Wawekezaji wengine kutoka nje waje 

kutuongezea nguvu. Serikali inaendelea kuweka mazingira mazuri 

ya kuvutia uwekezaji katika Viwanda ikiwa ni pamoja na kuimarisha 

miundombinu ya barabara, uchukuzi na mawasiliano na nishati ya 

umeme. Pia, tutaboresha Elimu na tutaweka mikakati ya upatikanaji 

wa fursa za kupata mitaji kwa Watanzania ili waweze kuwekeza 

katika sekta za Viwanda. 

 
Mabibi na Mabwana, 

 
Katika kutekeleza Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano ambao utahitimishwa mwezi Juni, 2016, Serikali 

ilifanikiwa kutekeleza miradi ya maendeleo kama vile: Ujenzi wa 

barabara mbalimbali za kiwango cha lami pamoja na madaraja ya 

Kigamboni, Malagarasi, Nangoo, Mbutu, Maligisu, Ruhekei na 

mengine katika barabara kuu na barabara za Mikoa.  Aidha,  

Serikali imekamilisha Ujenzi wa bomba la gesi kutoka Mtwara hadi 

Dar es Salaam (km 542); Ujenzi wa mitambo ya kuchakata gesi 

katika maeneo ya Madimba na Songosongo; na Ujenzi wa vituo 

vya kupokelea gesi vya Somanga – Fungu na Kinyerezi. Serikali 

pia imefanikiwa kutekeleza Ujenzi wa mitambo kufua umeme nchi 

nzima ikiwemo ya Kinyerezi I yenye uwezo wa kuzalisha MW 150 

iliyozinduliwa hivi karibuni na Mheshimiwa Dkt. John Pombe 
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Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; pamoja na  

ujenzi wa njia za kusafirishia na kusambazia umeme na Utekelezaji 

wa mradi wa usambazaji umeme vijijini. Tunataka suala la mgao wa 

Umeme liwe ndoto katika Nchi yetu. Wizara ya Nishati na Madini 

inaendelea kuzungumza na Wawekezaji mbalimbali ili kuvutia 

wawekezaji katika sekta ya Nishati. 

 
Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Miradi mingine muhimu iliyokamilika ni utekelezaji wa Awamu ya 

Pili ya Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (km 25,954) na 

kusambazwa katika mikoa 24 Tanzania Bara. Aidha,  mradi wa Maji 

wa Ruvu Chini (Pwani) umekamilika pamoja na miradi mipya 1,160 

ya maji ya vijiji 10 katika vijiji 1,206 yenye vituo 28,499 vya 

kuchotea maji katika Halmashauri 148. Miradi mingine katika 

maeneo ya kipaumbele ikiwemo miradi ya sekta za Huduma za 

Jamii, miundombinu, kilimo, viwanda, maendeleo ya rasilimali watu; 

na utalii, utawala bora huduma za kifedha na Biashara ipo katika 

hatua mbalimbali za utekelezaji. 

   
 
Mabibi na Mabwana, 

 
Miradi hii iliyokamilika na inayoendelea kutekelezwa, imeweka 

msingi mzuri wa utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya 

Miaka Mitano ambao umejikita katika Maendeleo ya Viwanda 

Nchini. Ni kweli kwamba miradi hii imeleta majawabu kwa baadhi 

ya changamoto za uwekezaji nchini hususan kuweka Mazingira 
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Wezeshi ya Uendeshaji Biashara na Uwekezaji. Mpango huu 

unaozinduliwa leo unalenga kuimarisha mifumo ya kisheria ili iwe 

rafiki katika kuvutia wawekezaji wa ndani na nje. Vilevile, mpango 

huu utajikita zaidi katika kuimarisha miundombinu na huduma za 

msingi kwa uwekezaji, ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa nishati ya 

umeme, miundombinu ya reli, barabara, bandari, usafiri wa anga, 

usafiri wa majini, miradi ya maji na TEHAMA. 

 
Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Kama mtakavyoona kwenye Vitabu vya Mpango huu kuna maeneo 

mbalimbali ya kipaumbele yaliyoainishwa katika Mpango huu. Kuna 

miradi iliyopewa sifa ya kuwa miradi ya kielelezo (flagship projects). 

Miradi hii ni ile mikubwa na ambayo matokeo yake yanatarajiwa 

kuwa kichocheo au kuwezesha ufanisi wa utekelezaji na uwekezaji 

wa miradi mingine. Miradi hiyo ni kama vile mradi wa Chuma cha 

Liganga na Makaa ya Mawe ya Mchuchuma; Maeneo Maalum ya 

Uwekezaji (EPZA); Ujenzi wa Reli ya Kati na matawi yake kwa 

Kiwango cha Standard Gauge n.k. Serikali pia inatarajia kufufua 

Shirika la Ndege la Taifa kuanzia mwezi Julai, 2016. Naomba 

nitumie fursa hii kuwaomba Waheshimiwa Mawaziri wanaosimamia 

Wizara zinazotekeleza miradi hii kujipanga upya na kuhakikisha 

kuwa malengo yaliyowekwa kwenye mpango huu yanafikiwa. 

Wakuu wa Mikoa ambao miradi hii ipo, ni lazima pia wahusike 

kikamilifu katika kuandaa mazingira wezeshi ili kuhakikisha  kuwa 

wawekezaji na Serikali wanafikia malengo tarajiwa. 
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Mabibi na Mabwana, 

 
Mtakubaliana nami kwamba ili Taifa letu liweze kusonga mbele na 

kufikia malengo ya maendeleo tunayoyakusudia tunahitaji 

kubadilika kifikra na kwa vitendo.  Tunahitaji, kufanya kazi kwa bidii 

na maarifa na kuwa Wabunifu zaidi na kuacha kufanya kazi kwa 

mazoea. Nasisitiza watendaji wote wa umma hawana budi kufanya 

kazi kwa bidii na kuepuka kufanya kazi kwa mazoea. Sekta binafsi 

na Wananchi wote ni lazima wafanya kazi kwa bidii ili kujiletea 

maendeleo yao. Nasisitiza kuwa kila mtu akubali kubadilika kifikra 

na kwa vitendo na afanye kazi kwa tija na kuepuka kufanya kazi 

zisizo halali. Kila mtu afanye kazi kwa ari na kujituma na kwa 

uaminifu ili tuweze kufikia malengo ya Mpango huu na tufikie 

malengo ya Dira ya 2025. Serikali ya Awamu ya Tano imeahidi 

katika Ilani ya CCM tuliyoinadi kwa Wananchi wote kwamba 

tutapambana na Wakwepa kodi, tutapambana na wala rushwa na 

tutapambana na mafisadi. Serikali ya awamu ya tano inataka 

Wananchi wanyonge wajikwamue kiuchumi na kuondokana na 

Lindi la Umaskini. Tumeahidi kuwa tutatumikia Watanzania wote 

kwa ari kubwa na kwa uwezo wetu wote. Lengo letu kuu ni kutaka 

Watanzania wote wawe na maisha bora. 

 

Mpango ninaouzindua leo ni nyenzo ya kutuelekeza kufikia nchi ya 

kipato cha kati ifikapo mwaka 2025. Viongozi tuliopewa jukumu la 

kuongoza nchi hii tuna wajibu mkubwa kuhakikisha tunatekeleza 

malengo tuliyojiwekea kwa kujituma na kwa uaminifu. Baada ya 

miaka mitano tutapimwa na Watanzania tumefanikiwa vipi, 
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changamoto zipi tulikumbana nazo na hatua zipi tulichukua 

kukabiliana nazo. Ndiyo maana nasisitiza kuwa tunayo dhamana 

kubwa kwa Watanzania na hivyo ni muhimu kila mmoja wetu 

kutekeleza kwa vitendo kauli mbiu ya Serikali ya Awamu ya Tano 

ya “HAPA KAZI TU”. 

 

Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Ni dhahiri kwamba Mpango ninaouzindua una mahitaji makubwa ya 

rasilimali fedha na rasilimali watu. Serikali itahakikisha kuwa 

inaandaa mikakati ya kupata nguvu kazi yenye uwezo wa kutosha, 

ikiwa ni pamoja na kusomesha vijana wengi katika fani mbalimbali 

ndani na nje ya nchi. Hivyo, sote kwa umoja wetu hatuna budi 

kuhakikisha kuwa fedha zinazohitajika zinapatikana kwa  

kuwahimiza Wananchi kuendelea kulipa kodi kwa hiyari, Serikali 

kutafuta vyanzo vipya vya mapato na kuimarisha vyanzo vilivyopo. 

Aidha, Halmashauri nazo zinatakiwa  kuendeleza juhudi hizi katika 

maeneo yao. Napenda kuwajulisha kwa katika mwaka wa Fedha 

wa 2016/2017 Serikali imeamua kuongeza fedha za Miradi ya 

Maendeleo kutoka Asilimia 27 (2015/2016) hadi kufikia Asilimia 

40 (2016/2017) kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo. Juhudi za 

kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa ajili ya kugharamia 

utekelezaji wa Mpango huu ni vyema ziende sanjari na usimamizi 

madhubuti wa matumizi ya fedha za Umma zinazopatikana pamoja 

na kupunguza matumizi yasiyo ya lazima. 
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Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Ushiriki wa Sekta Binafsi na Washirika wa Maendeleo ni muhimu 

katika  utekelezaji wa Mpango huu. Hivyo, Serikali itaendelea 

kushirikiana na wadau wote wa maendeleo wa ndani na nje ili 

kutekeleza Mpango huu kwa ufanisi. Aidha, Serikali itaboresha 

mazingira ya uwekezaji na biashara, kusimamia amani na utulivu 

nchini na utawala bora ikiwemo uwajibikaji na kupiga vita rushwa. 

Matarajio ni kwamba Wizara ya Fedha na Mipango itaandaa 

mkakati wa mawasiliano na kutayarisha Mpango huu kwa lugha 

nyepesi ili Wananchi wote waweze kuusoma, kuufahamu, 

kuuelewa na kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wake. Ninawaasa 

pia Wahadhiri na Wasomi wetu wa Vyuo Vikuu na wale wa Chuo 

cha Mipango ya Maendeleo Vijijini - Dodoma wausome vizuri 

Mpango huu na kuutumia katika masomo yao na kuishauri Serikali 

ili tuutekeleze vyema. Pia, Wasomi washiriki katika kuutekeleza 

Mpango huu ili tupate maendeleo ya haraka na kwa kasi. 

Nawashukuru Wadau wetu wa Maendeleo ambao wametuunga 

mkono katika kuandaa na kuweka mikakati ya kutekeleza Mpango 

huu. 

 

Kabla ya kuhitimisha, napenda kuwashukuru Wananchi wote 

waliotoa maoni na Wadau wa Maendeleo, Wataalam mbalimbali 

pamoja na Waheshimiwa Wabunge waliotoa mchango wao wa 

mawazo ambayo yamewezesha kukamilisha maandalizi ya Mpango 

wetu huu. Mpango huu ni wetu hivyo tushirikiane wote kuutekeleza 

kikamilifu ili tupate maendeleo endelevu. 
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Ndugu Wananchi, Mabibi na Mabwana, 

 
Baada ya kusema haya machache ninaomba sasa nitumie nafasi 

hii kutamka kwamba nipo tayari kuzindua Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/2017 – 2020/2021 kwa ajili ya 

utekelezaji 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza! 

 

 


